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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
TAARIFA FUPI JUU YA JUKWAA LA WATUMIAJI TANZANIA (TANZANIA 

CONSUMERS FORUM –TCF) TAREHE 15 MACHI 2024 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, Mhe.  Albert J. Chalamila, 

Waheshimiwa Makatibu Wakuu wote mliopo hapa, 

Waheshimiwa Wakurugenzi Wakuu, Mamlaka za Udhibiti (LATRA, EWURA, TCRA na 

TCAA), 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Mabaraza ya Ushauri wa Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa (LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC na TCAA CCC), 

Waheshimiwa Makatibu Watendaji wa Mabaraza ya Ushauri wa Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa (LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC na TCAA CCC), 

Waheshimiwa Wasajili Mabaraza ya Ushindani, FCT na ZFCT, 

Mheshimiwa Mkurugenzi Mkuu, ZFCC, 

Waheshimiwa Wakuu wa Taasisi mbalimbali za Serikali na Binafsi, 

Wageni waalikwa, Wanahabari Mabibi na Mabwana, 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

Awali ya yote tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya uhai , afya na pia kwa kutujalia 

neema ya kukutana hapa Dar es Salaam, katika Ukumbi huu wa Karimjee kwa ajili ya 

maadhimisho ya kilele cha siku ya mtumiaji Duniani kwa mwaka huu, 2024. 

Jukwaa la Watumiaji Tanzania 
Tanzania Consumer Forum (TCF) 
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HISTORIA FUPI YA JUKWAA LA MTUMIAJI TANZANIA. 

Ndg. Mgeni rasmi, 

Tunaomba kueleza kwa ufupi historia ya Jukwaa la mtumiaji Tanzania (TCF).  

Kwa kutambua; 

• Changamoto mbalimbali zinazowakabili watumiaji wa bidhaa na Huduma 

mbalimbali Nchini (Tanzania Bara na Visiwani); 

• Uwepo wa Mabaraza yaliyopo kisheria na uwezo wa kutekeleza majukumu yao 

ya kulinda maslahi ya watumiaaji wa Huduma zinazodhibitiwa na zisizodhibitiwa; 

• Jukumu la pamoja la kuhakikisha maslahi ya watumiaji yanawasilishwa kimkakati 

na kikamilifu katika utengenezaji wa Sera, Sheria na Kanuni zinazohusu Sekta 

mbalimbali Nchini; 

• Mwaka 2019, viongozi wa LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC, na TCAA 

CCC, FCT kwa upande wa Tanzania bara na ZFCT na ZFCC kwa upande wa 

Zanzibar waliamua kukaa kwa pamoja na kujadili juu ya utekelezaji wa majukumu 

yao, na hatimaye kuona umuhimu wa kuwa na Jukwaa Moja la kuunganisha 

nguvu ya kujadili na kuweka mikakati ya kutatua changamoto mtambuka, 

zinazowakabili watumiaji wa Bidhaa, na Huduma mbalimbali Nchini. 

 

Ndg. Mgeni rasmi, 

Tangu kuanza kwa Jukwaa hili la TCF, tumekuwa na mafanikio mengi ya pamoja, ikiwa 

ni pamoja na: 

(a) Kuwa na MoU ya majaribio ambayo kwa sasa iko katika hatua za mwisho ili iweze 

kusaininwa na viongozi Wakuu wa taasisi zote zinazoshirikiana katika umoja huu; 

(b) Kushirikiana katika kuandaa na kuadhimisha, kilele cha siku ya mtumiaji duniani, 

inayoadhibishwa kila mwaka tarehe 15 Machi; 

(c) Kujenga umoja na mshikamano wa kutatua changamoto mtambuka 

zinazowakabili watumiaji wa Huduma; 

(d) Kuwasilisha kwa wadhibiti na Serikalini, maoni mbalimbali yanayokusanywa 

wakati wa Wiki ya Mtumiaji. Jambo ambalo limerahisisha, usimamizi katika Sekta 

na kuondoa malalamiko miongoni wa watoa Huduma na watumiaji wa Huduma. 
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Ndg. Mgeni Rasmi 

Katika kilele cha maadhimisho, ya mwaka huu, chenye kauli mbiu  

“Akili Mnemba (Artificial Intelligence) inayozingatia Haki na Uwajibikaji wa 

Mtumiaji”, kwa pamoja tuliamua kuratibu Mdahalo huu. Hii ni kutokana na umuhimu 

mkubwa ambao taasisi hizi zinazounda Jukwaa la TCF ziliona ili uelewa wa teknolojia hii 

ya Akili Mnemba (AI) kuifikia jamii kupitia wadau muhimu katika sekta hizi zinazodhibitiwa 

na zisizodhibitiwa. Hii itaongeza na kuhakikisha uelewa wa jumla na mapokeo chanya ya 

matumizi ya teknolojia hii katika kutoa huduma katika nyanja mbalimbali. 

Ndg. Mgeni Rasmi, 

Kama tulivyoeleza awali, kila Mwaka tarehe 15 Machi ni siku ya kilele cha Maadhimisho ya 

siku ya HAKI ya mtumiaji duniani. Siku hii, chimbuko lake ni la Kihistoria, lililoanzia Nchi za 

Magharibi (Marekani) Miaka ya 1963. Wakati ule, watumiaji walikuwa wanalipa Huduma na 

kupata bidhaa kutoka viwandani, ambapo nyingi zilikuwa hazikidhi viwango vya ubora. 

Sauti zilipazwa, kutetea haki ya mtumiaji dhidi ya wafanyabiashara na watoa Huduma 

wasiojali maslahi ya watumiaji. Baadae Serikali nyingi Duniani, zilianza kutunga Sheria, na 

kuunda vyombo vya Kiudhibiti ili kumlinda mtoaji Huduma na mtumiaji Huduma na Bidhaa 

mbalimbali. Hapa kwetu Tanzania, tuliona Sheria mbalimbali za wadhibiti zipo na ziliundwa 

na kutoa majukumu mbalimbali kwa Mabaraza ya Watumiaji wa huduma na Bidhaa kama 

ilivyoelezwa hapo awali. 

Ndg. Mgeni Rasmi 

Pamoja na majukumu mengine ya msingi ya mabaraza haya ni pamoja na kujenga uwezo 

wa utambuzi wa HAKI za msingi kwa makundi ya rika mbalimbali wakiwemo, watoto, vijana 

na wazee. Miongoni mwa haki mbalimbali zikiwemo haki ya: 

(a) Usalama; 

(b) Kupewa taarifa; 

(c) Kuchagua; 

(d) Kusikilizwa; 

(e) Kuelimishwa; 

(f) Kupata mahitaji muhimu; 

(g) Kulipwa fidia; na 

(h) Kutunza mazingira. 
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Ndg. Mgeni Rasmi, 

Pamoja na mafanikio na mambo mengi ambayo Jukwaa hili la TCF limeweza kufanikisha, 

tunakabiliwa na changamoto kadhaa. Moja ya changamoto ya ujumla ni ile ya kukosekana 

sheria inayowezesha watumia huduma za usafiri majini kuwa na baraza la ushauri la 

huduma hizo. 

Ikizingatiwa jiji la Dar es Salaam ni kitovu cha usafiri wa majini pia ikimaanisha Bandari yetu 

ya Kimataifa ya Dar es salaam, umuhimu wa kuwa na chombo cha kutetea Haki na Wajibu 

wa watumia usafiri huu ni muhimu sana katika jitihada za serikali za kuboresha huduma 

zinazowafikia wananchi. 

Hivyo jukwaa la TCF linapenda kukuomba Mkuu wa Mkoa kwa ushawishi wako pia kusaidia 

kulijengea hoja swala hili ili mchakato wa kulifanikisha ukamilike kwa wakati kupitia taasisi 

mbalimbali za Serikali. 

Ndg. Mgeni Rasmi 

Kwa pamoja, tunakushukuru sana wewe Binafsi, Makatibu wakuu waliopo hapa, Wenyeviti 

wote wa taasisi, Wakurugenzi wa Taasisi mbalimbali, wageni wote waalikwa, Mabibi na 

Mabwana, kwa kukubali kwenu kushiriki nasi katika siku siku hii ya leo. 

 

Mwenyezi Mungu, awabariki na kuwazidishia Neema na Baraka zake. 

 

 

 

Daud G. Daudi 

MWENYEKITI, JUKWAA LA MTUMIAJI TANZANIA (TCF) 

15 Machi, 2024 


